Subscribe:

ผู้ติดตาม

วันอาทิตย์ที่ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2554

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
ชั่วโมงที่ 1
1. นักเรียนแบ่งกลุ่มๆละ 5คน ให้วิเคราะห์ปัญหาของวัยรุ่นในเรื่องเพศ และปัจจัยเสี่ยงที่ทำให้วัยรุ่นมีเพศสัมพันธุ์ ในเวลา 5 นาที ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มเขียนปัญหาและปัจจัยเสี่ยงบนกระดาน
2. นักเรียนและครูช่วยกันสรุปปัญหาและปัจจัยเสี่ยงที่เกิดขึ้น
3. ให้นักเรียนทำกิจกรรมที่ 1 ในหนังสือ
4. ให้นักเรียนในแต่ละกลุ่มช่วยกันหาข่าวจากหนังสือพิมพ์เกี่ยวกับปัญหาทางเพศนำเสนอข้อมูลในชั่วโมงหน้า
ชั่วโมงที่ 2
5. ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มนำเสนอผลงาน
6. ครูให้นักเรียนสำรวจความคิดเห็นของนักเรียนที่ตนเอง
7. ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มเสนอผลการสำรวจ ปัญหา อุปสรรค และสรุปผล
8. ให้นักเรียนประเมินผลฐานการเรียน ครูสรุปความรู้
9. ให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดในหนังสือชุดปฏิบัติจริง
สื่อการเรียนรู้
1. หนังสือแบบฝึกชุดปฏิบัติจริง สุขศึกษา ม.6
2. กระดาษโปสเตอร์
3. อุปกรณ์จัดป้ายนิเทศ

การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
1. วัดและประเมินผลด้านองค์ความรู้ ในหนังสือ
2. วัดและประเมินผลด้านทักษะกระบวนการ ในการจัดทำวิจัย
3. วัดและประเมินผลด้านเจตคติ ในหนังสือ








แผนการจัดการเรียนรู้
รายวิชาสุขศึกษา รหัสวิชา พ43102 กลุ่มสาระการเรียนรู้สุขศึกษาพลศึกษา
โรงเรียนบึงโขงหลงวิทยาคม ระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6 ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2551
หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 การสร้างเสริมสุขภาพ
เรื่อง การป้องกันโรค เวลา 2 ชั่วโมงสาระการเรียนรู้ที่ 4 มาตรฐานการเรียนรู้ที่ 4.1 มาตรฐานการเรียนรู้ช่วงชั้น ข้อที่ 1, 2
วันที่ … เดือน พ.ศ. 2550 ผู้สอน ธรรมรักษ์ พวงมาลัย
……………………………………………………………………………………………………….
ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
1. สร้างแนวร่วมในการสร้างเสริมสุขภาพ และการป้องกันโรคของชุมชน
2. สร้างเสริมสุขภาพและการป้องกันโรคของตนเอง ครอบครัว และชุมชนด้วยแนวทาง และภูมิปัญญาที่เหมาะสม
3. มีส่วนร่วมในการป้องกันโรคที่มีสาเหตุจากพฤติกรรมธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม
4. เห็นความสำคัญของการประเมินภาวะสุขภาพ และพฤติกรรมเสี่ยงของชุมชน

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายองค์ประกอบที่มีผลต่อพฤติกรรมสุขภาพได้
2. อธิบายการสร้างเสริมสุขภาพและการป้องกันโรคด้วยภูมิปัญญาไทยได้
3. ยกตัวอย่างและสาธิตภูมิปัญญาไทยในชุมชนของนักเรียนได้
4. จัดตั้งแนวร่วมในการสร้างเสริมสุขภาพและการป้องกันโรคของชุมชน

สาระการเรียนรู้
1. การสร้างเสริมสุขภาพ
2. องค์ประกอบที่มีผลต่อพฤติกรรมสุขภาพ
3. การสร้างแนวร่วมในการสร้างเสริมสุขภาพ และการป้องกันโรคด้วยแนวทางและภูมิปัญญาที่เหมาะสม





การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
ชั่วโมงที่ 1
1. ให้นักเรียนแบ่งกลุ่มๆละ 6 คน ให้นักเรียนช่วยกันระดมสมองเกี่ยวกับการสร้างเสริมสุขภาพและการป้องกันโรคของตนเอง และครอบครัวใช้เวลาคิด 5 นาที นำเสนอข้อมูลหน้าชั้นกลุ่มละ 2 นาที ครูและนักเรียนช่วยกันสรุป
2. ให้นักเรียนในแต่ละกลุ่มศึกษาค้นคว้าเกี่ยวกับการสร้างเสริมสุขภาพและการป้องกันโรคด้วยภูมิปัญญาไทย สาธิตและนำเสนอข้อมูลหน้าชั้นในชั่วโมง
3. ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมาสาธิตและนำเสนอข้อมูลหน้าชั้นทีละกลุ่ม
4. ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มวิจารณ์การนำข้อมูลของเพื่อนเพื่อนำไปปรับปรุงในโอกาศต่อไป
5 . ให้นักเรียนจัดกลุ่มเช่นเดิมช่วยกันคิดโครงงานในการสร้างแนวร่วมในการสร้างเสริมสุขภาพและการป้องกันโรคของชุมชน
6. ให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดในหนังสือแบบฝึกชุดปฏิบัติจริง สุขศึกษา ม.6
ชั่วโมงที่ 2
7. ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมานำเสนอผลการทำโครงงาน
8. นักเรียนและครูช่วยกันเสนอแนะการปรับปรุงพัฒนางาน
9. ให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดในหนังสือฝึกชุดปฏิบัติจริง สุขศึกษา ม.6

สื่อการเรียนรู้
หนังสือแบบฝึกชุดปฏิบัติจริง สุขศึกษา ม.6

การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
1. วัดและประเมินผลด้านองค์ความรู้ ในหนังสือ
2. วัดและประเมินผลด้านทักษะกระบวนการ ในการนำเสนอ การทำงานกลุ่ม
3. วัดและประเมินผลด้านเจตคติ ในหนังสือ

ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น